ตำราอาหารไทย
23 พฤศจิกายน 2017, 12:39:36 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
งดรับสมาชิกชั่วคราว ตำราสูตรอาหารไทยออนไลน์
เว็บนี้ให้ความรู้แก่คนไทยฟรี ๆ กรุณาเห็นใจคนใส่ใจหาความรู้
ห้ามโพสท์ขายสินค้าทุกชนิด
อย่าโลภมากเห็นแก่ตัวคิดแต่จะหาเงิน
7.112 กระทู้ ใน 4.428 หัวข้อ โดย 1.327 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: sumontha919
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ตำราอาหารไทย
|-+  เรื่องเล่าแฟนครูนิจ
| |-+  พลอยเพชร
| | |-+  คำศัพท์พลอยต่างๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คำศัพท์พลอยต่างๆ  (อ่าน 2987 ครั้ง)
nopadol
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 03:38:43 PM »

http://forums.212cafe.com/tumtam/board-13/topic-4.html

ตลาดพลอย หมายถึง ตลาดพลอยไว้ใช้เรียกแหล่งที่รวมพ่อค้านายหน้าและลูกค้ามาซื้อขายแลกเปลี่ยนพลอยกัน เช่น ตลาดพลอยจันทบุรี ตลาดพลอยแม่สอดจังหวัดตาก ตลาดพลอยแม่สายจังหวัดเชียงราย ทุกที่ก็จะมีพลอยหลากหลายแตกต่างกันไปตามสถานที่ตั้งลักษณะแหล่งที่มา อย่างตลาดจันทบุรีเป็นแหล่งใหญ่รวมพลอยทุกชนิดจากทั่วโลก ตลาดแม่สอดและแม่สายจะมีพลอยที่มาจากประเศพม่าเป็นส่วนใหญ่ ตลาดอาจเปิดทุกวันหรือบางวันขึ้นกับพื้นที่ครับ
คนเดินพลอย หมายถึง นายหน้าขายพลอย หากขายพลอยได้ก็จะได้รับเปอร์เซ็นต์ในการขาย

พลอยเม็ดร่วง หมายถึง พลอยเป็นเม็ดๆที่ยังไม่ได้เข้าตัวเรือน อาจมาเป็นเม็ดหรือเป็นห่อก็ได้ครับ

พลอยก้อน หมายถึง พลอยดิบธรรมชาติยังไม่ผ่านการแต่งใดๆ หรืออาจผ่านการเผามาแต่ยังไม่ได้แต่ง

พลอยเผา หมายถึง พลอยที่นำมาผ่านกระบวนการเผา เพื่อให้สีเปิด ใส สวยขึ้น หรือเปลี่ยนสีไปเลยก็ได้ครับ พลอยสตาร์ก็สามารถเผาได้นะครับ

เผาพลอย หมายถึง กระบวนการเผาพลอย อาจใช้เตาไฟฟ้าหรือเตาแก๊สก็ได้ ตอนนี้มีการเผาแบบเผาเก่าและเผาใหม่

ใบเซอร์ หมายถึง ใบวิเคราะห์ผลของพลอย Certificate หรือใบวิเคราะห์พลอย เป็นใบรับรองว่าพลอยเป็นอย่างไร โดยผลออกจากสถาบันต่างๆ

พลอยบิน หมายถึง พลอยที่ขโมยมา พลอยที่จำนำมา มีที่มาแบบไม่ชอบ

พลอยอัด พลอยสังเคราะห์ หมายถึง พลอยเทียม Syntastic,Cultured  เป็นพลอยที่ทำเลียนแบบธรรมชาติ ความแข็ง ความถ่วงจำเพาะ แสง แต่โครงสร้างของผลึกไม่เหมือนกัน

ซ่านสี หมายถึง Diffusion พลอยที่ทำขึ้นให้มีสีแค่ด้านนอกหรือผิว

พลอยนักร้อง หมายถึง พลอยถูกๆหรือพลอยอัดไว้แจกน้องๆ เพราะเป็นพลอยที่ไม่มีราคาในตลาดพลอย

พลอยปะ หมายถึง พลอยไม่ธรรมชาติที่นำพลอยด้วยกันมาปะไว้อีกชั้นหนึ่งหรืออูดด้วยกาวตราช้างแล้วขัดเงาทับ ไว้หลอกขายผู้ซื้อ

พลอยแตกลายไทย หมายถึง พลอยแบบสวยงามธรรมชาติ แตกไม่มาก มีลวดลาย ไม่ใช่แตกแบบน่าเกลียด

พลอยมีไฟ หมายถึง พลอยมีประกายเมื่อแสงกระทบที่พลอย

พลอยมีขา หมายถึง พลอยเม็ดนั้นมีปรากฎการณ์สตาร์มีขา เป็น 6 แฉก หรืออาจมากกว่า 6 เช่น 12 ขา

ตีกาพลอย หรือเทปพลอย หมายถึง เมื่อมีการต่อรองราคาที่ตลาด ตกลงกันที่ราคาเท่าใดก็ตีกาไว้แล้วเขียนราคาที่กระดาษแล้วห่อด้วยเทปกาว แล้วนำไปให้เจ้าของพลอยพิจารณาราคาว่าขายหรือไม่ ซึ่งวิธีนี้มีเฉพาะตลาดพลอยเท่านั้นนับว่าเป็นกฎที่ยอมรับกันโดยทั่วไปไม่ว่าจะเป็นคนประเทศใดๆ เช่น เจ้าของบอกราคาพลอยราคา 15000 บาท แต่ผู้ซื้อให้ราคาเพียง 10000 ก็สามารถตีกาหรือเทปไว้แล้วนำไปดูหรือให้เจ้าของพลอยพิจารณา หากไม่ขายก็นำมาแล้วแกะกาออกแล้วเขียนราคาใหม่ก็ได้ เช่นเพิ่มราคาเป็น 12000 แต่ที่สำคัญเป็นกฎนะครับ เมื่อตีกาหรือเทปพลอยแล้วห้ามแกะห่อเป็นอันขาดจนกว่าคนที่ห่อจะแกะเองนะครับ คือคนที่ให้ราคา 12000 ต้องเป็นคนแกะเอง หากถึงที่สุดแล้วก็แกะได้ครับ

ต่อราคาพลอย หมายถึง การต่อรองราคาพลอย โดยราคาขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายครับ ส่วนใหญ่ในตลาดจะผ่านคนเดินพลอย อาจเรียกราคาพลอยสูงแต่ขายจริงราคาอาจต่ำกว่าที่บอกมากครับ เช่น เรียกราคาพลอย 25000 ต่อไปต่อมาเหลือแค่ 5000 ก็ได้ครับ  ที่สำคัญที่พ่อค้าต้องรู้คือราคาตลาดหรือราคาที่เค้าขายกันที่ตลาดครับ จะได้ไม่ต้องซื้อของแพงและต้องจำไว้ให้ขึ้นใจครับคือ ต่อราคาแล้วเค้าร้องขายต้องซื้อทันทีครับ เรียกว่า จับขาครับ หายไม่ซื้ออาจถูกต่อว่าแรงๆได้นะครับหรือไม่ก็หมดเครดิตซื้อขายในตลาดเลยครับ เพราะอาจถูกมองไว้ไม่มีมารยาทหรือมาหลอกถามราคากัน เหมือนเล่นไพ่นะครับไม่มีใครอยากให้คนอื่นรู้ว่าแต้มมีเท่าใดหรือเดินหมากรุกแล้วจะถอยเอาใหม่ไม่ได้ครับ ในการตีกาเทปต่อรองราคาอาจต่อแบบเปิดเผยหรือแอบๆก็ได้หากไม่อยากให้ใครรู้ราคาที่เราต่อครับ

น็อคพลอย หมายถึง ขายพลอยได้ราคามากกว่าต้นทุนที่ซื้อมาเท่าตัวหรือมากกว่านั้น
พลอยน็อค หมายถึง ขายพลอยขาดทุนหรือการที่ซื้อก้อนพลอยมาเพื่อเผาหรือแต่งใหม่แต่ไม่เป็นไปอย่างที่คิด

เหวี่ยงแห เขวี้ยงแห หมายถึง ตั้งราคาแบบไม่เหมาะสม ไม่สนใจพลอยหรือผู้ซื้อเลย เช่น ราคาจริงประมาณ 20000 กว่าบาท บวกลบไม่เกิน 5000 แต่เรียกราคา 200000 บาท
บอกพลอยเข้าปาก หมายถึง เรียกราคามาทีเดียวก็ตกลงซื้อทันที เพราะบอกราคาได้ถูกใจหรือราคาถูกกว่าทุกที่ ไม่ต้องต่อเลย

คำ หมายถึง การบอกต่อราคาแต่ละครั้ง จะเรียกว่าคำโต คำน้อยก็ได้ครับ

หักเปอร์เซ็นต์ หักค่าตู้ หักค่าโต๊ะ หมายถึง การขายพลอยแต่ละครั้งจะถูกหัก เปอร์เซ็นต์จากการขาย อาจแป็น 5 หรือ 10 หรือ 20 หรือมากถึง 40 ก็ได้แล้วแต่ตกลงก่อนการซื้อขายแต่ละครั้งหักเงินจากผู้ขายให้กับนายหน้า หรือ เจ้าของโต๊ะนั้น เป็นค่าดำเนินการ แล้วที่เหลือเป็นของผู้ขาย

ไฟส่องพลอย หมายถึง ไฟสปอร์ไลท์ส่องที่ใช้กันตามตู้ขายพลอย เวลาส่องมาที่พลอยจะแดงสวยมาก ส่วนใหญ่ไว้ใช้ส่องพลอยแดง ทับทิม เช่นเดียวกับเนื้อหมูที่ขายตามเขียง ดูแดงน่าซื้อครับ แนะนำให้ปิดไฟดูด้วยดูอากาศธรรมดาหรือในแดดก็จะดีมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 03:43:22 PM โดย nopadol » บันทึกการเข้า
sorawish
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 03:15:09 AM »

ขอบคุณมากๆครับ
ได้ความรู้เยอะเลยครับ
หน้า: [1] พิมพ์