ตำราอาหารไทย
22 กันยายน 2017, 02:31:54 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
งดรับสมาชิกชั่วคราว ตำราสูตรอาหารไทยออนไลน์
เว็บนี้ให้ความรู้แก่คนไทยฟรี ๆ กรุณาเห็นใจคนใส่ใจหาความรู้
ห้ามโพสท์ขายสินค้าทุกชนิด
อย่าโลภมากเห็นแก่ตัวคิดแต่จะหาเงิน
7.106 กระทู้ ใน 4.422 หัวข้อ โดย 1.327 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: sumontha919
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ตำราอาหารไทย
|-+  เรื่องเล่าแฟนครูนิจ
| |-+  พลอยเพชร
| | |-+  เล่าเรื่องพลอยที่พอรู้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่องพลอยที่พอรู้  (อ่าน 4684 ครั้ง)
nopadol
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010, 04:19:18 PM »

มาศึกษาเรื่องพลอยไปพร้อมๆกันนะครับ

ใครมีความรู้ก็มาแชร์ได้ เพราะไม่ใช่คนรู้มาก หาในเนตบ้าง หนังสือบ้าง

เดาเอาบ้าง ถ้า อ่านแบบหนุกๆๆไม่คิดอะไรมาก อาจได้ประโยชน์ ภายหลังก้ได้

ก่อนอื่น มาทำความรุ้จัก กับแร่รัตนชาติก่อนเลย  9 ชนิด

ว่ามีอะไรบ้างที่ของคนไทย นิยมกัน ทำเครื่องประดับกัน

ยังไม่เจาะลึกว่า เป็นพวกไหน ยังไง นะครับ เดี๋ยวจะ สับสนได้

อ้อ ลืมบอกไป ให้จำไว้อย่างหนึ่ง อย่าเอา สีสันต์  ต่างๆของแร่ มาบอกชนิดนะครับ เพราะ แร่ชนิดเดียวกันมีหลายสี

เพชรดี
มณีแดง
เขียวแสงใสมรกต
เหลืองใสสดบุษราคัม
แดงแก่ก่ำโกเมนเอก
สีหมอกเมฆนิลกาฬ
มุกดาหารหมอกมัว
แดงสลัวเพทาย
สังวาลย์สายไพฑูรย์

1         2             3         4          5            6                 7          8        9
เพชร/ มณี(ทับทิม)/ มรกต /บุษราคัม /โกเมน/ นิลกาฬ(ไพลิน) /มุกดาหาร /เพทาย /ไพฑูรย์

1           2         3               4                5             6                  7                   8                       9
diamond /Ruby/ Emeral /Yellow sapphires/Garnet/Blue sapphires/Moonstone/Hyacinth(Zircon)/Chrysobaryl cat-eye

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4

เรียนรู้คร่าวๆก่อน เพราะไม่ใช่อาชีพเรา อ่านประดับความรู้เท่านั้น หรือเผื่อจะหาซื้อ จะได้ไม่ถูกหลอกเอาได้

ครูนิจ อาหารไทย พลอย เครื่องประดับ
nopadol
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010, 04:21:18 PM »

ในความเห็นส่วนตัวเพชร  พลอยต่างๆ ก็คือ หินแร่ สีต่างๆ

(ไม่พุดถึง ส่วนประกอบทางเคมี /แหล่งกำเนิด /ความแข็ง)

พลอยมีมากมายหลายชนิดมากๆ จดจำไม่ไหว ถ้าชอบสีไหน แบบไหน ก้เลือกที่จะศึกษาแบบนั้น

ก่อนก็ได้

เพชร พลอย จิวเวอร์รี่ ครูนิจ ขนมไทย
sorawish
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 03:16:53 AM »

ขอบคุณครับ ผมจะค่อยๆเรียนรู้ตาม ครับ
sorawish
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 03:25:31 AM »

ขอโทษนะครับ
พี่(แฟนคุณครูนิจ) มี face book ใหมครับ

โดยส่วนตัวผมเอง จะมีความเชื่อ ว่าเวลา ที่ตัวเองใส่ เวลาใส่เสื้อผ้า สีน้ำตาล กับสีเหลือง   เมื่อไร
วันนั้นจะเป็นวัน ที่มีเงินผ่านมือ(หรือทำธุรกรรม) เข้าออกจำนวนมาก
ซึ่งค่อนข้างเป็นประโยชน์กับผม

แต่ปัญหาคือว่า การใส่เสื้อผ้า มันอาจจะไม่สะดวกนักครับ
ผมจึงให้ญาติ ไปทำแหวน โดยที่ หัวเป็นบุษราคัม ล้อมด้วยโกเมน  ญาติถามผมว่า แล้วมันจะสวยเหรอ
แต่ เค้าก็ไปทำให้อยู่ครับ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าพลอยเกรดไหนหรอกครับ

ผมมาเจอพี่นพดล ทีหลัง งั้นผมคงจะปรึกษาพี่ก่อนครับ
nopadol
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 04:14:24 PM »

ขอบคุณที่สนใจ เวบของผม

ผมไม่ได้เล่นเฟคบุ๊ค นะครับ แต่ครุนิจ มี เขาจะรับคุยเฉพาะเพื่อนกับลูกศิษย์เท่านั้น

ผมยังไม่เคยเห็น บุษราคัมล้อมด้วยโกเมนเลยนะครับ

เลยบอกไม่ถูกว่าสวยหรือเปล่า โกเมน จะออกสีแดงน้ำตาล

ซึ่งเข้ากับฉโลกตัวคุณเลยทีเลย  หวังว่าแหวนวงนี้ จะทำให้คุณมีโชคนะครับ

sorawish
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 09:12:08 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] พิมพ์